ตรัง-พุทธศาสนิกชนชาวตรัง ร่วมตักบาตรเทโวโรหณะ เนื่องในวันออกพรรษา ประจำปี 2565 เพื่อรักษาประเพณีและวัฒนธรรมให้สืบทอดต่อไป
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53234-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53234-1024x576.jpg)
เมื่อวันที่ 11 ตุลาคม 2565 เวลา 07.00 น. ที่บริเวณหน้าอาคารสำนักงานเทศบาลนครตรัง อำเภอเมืองตรัง จังหวัดตรัง นายขจรศักดิ์ เจริญโสภา ผู้ว่าราชการจังหวัดตรัง เป็นประธานฝ่ายฆราวาส พร้อมด้วยนายภูวณัฐ สมใจ รองผู้ว่าราชการจังหวัดตรัง ดร.สัญญา ศรีวิเชียร นายกเทศมนตรีนครตรัง โดยมีพระประสิทธิโสภณ เจ้าอาวาสวัดประสิทธิชัย(ท่าจีน) รองเจ้าคณะจังหวัดตรัง เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ ซึ่งมีพุทธศาสนิกชนชาวตรังพร้อมใจกันร่วมพิธีตักบาตรเทโวโรหณะ เนื่องในวันออกพรรษา เพื่อให้พุทธศาสนิกชนได้ร่วมทำบุญตักบาตรข้าวสาร อาหารแห้ง แด่พระภิกษุสงฆ์- สามเณร ถวายเป็นพุทธบูชา สร้างความเป็นสิริมงคลแก่ตนเอง และเพื่อปลูกฝังคุณธรรม จริยธรรม แก่เด็ก เยาวชน และประชาชน
สำหรับการตักบาตรครั้งนี้ มีพระสงฆ์บิณฑบาตจำนวน 50 รูป โดยสิ่งของที่พุทธศาสนิกชนนำมาใส่บาตร ประกอบด้วย ข้าวสารอาหารแห้ง ดอกไม้ ธูป เทียน ทั้งนี้ เพื่อเป็นการอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้แก่ญาติผู้ล่วงลับไปแล้ว
ทั้งนี้ สำหรับวันออกพรรษา ถือเป็นวันสำคัญทางพุทธศาสนาวันหนึ่ง ซึ่งตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 11 ซึ่งถัดจากวันออกพรรษา 1 วัน พุทธศาสนิกชนนิยมทำบุญตักบาตรครั้งใหญ่ หรือเรียกว่าตักบาตรเทโว หรือตักบาตรเทโวโรหนะ ตามความเชื่อพุทธประวัติที่ว่า ในวันออกพรรษา ถือเป็นประเพณีที่ชาวพุทธปฏิบัติสืบต่อกันมาอย่างยาวนาน ในการทำบุญตักบาตรในช่วงหลังวันออกพรรษา 1 วัน ตามความเชื่อของพุทธศาสนิกชน ที่ว่าเป็นวันที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จลงจากเทวโลก ในเวลาเช้า วันแรม 1 ค่ำ เดือน 11 หลังจากที่พระองค์ทรงจำพรรษา เป็นเวลา 3 เดือน และเทศนาอภิธรรมปิฎกโปรดพระพุทธมารดาบนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ โดยพระองค์ได้เสด็จลงมายังโลกมนุษย์ ณ เมืองสังกัสส์ ใกล้กับเมืองพาราณสี เมื่อชาวเมืองทราบข่าวก็พากันมาทำบุญตักบาตร และถือปฏิบัติสืบต่อกันมาจนถึงปัจจุบัน นอกจากนี้ ในวันดังกล่าวยังเป็นวันสิ้นสุดการจำพรรษา ซึ่งพระสงฆ์จะประกอบพิธีทำสังฆกรรมใหญ่ หรือเรียกว่า มหาปาวรณา เป็นการเปิดโอกาสให้ภิกษุว่ากล่าวตักเตือนกันได้ เพราะในระหว่างเข้าพรรษา พระสงฆ์บางรูปอาจมีข้อบกพร่องที่ต้องแก้ไข ด้านพุทธศาสนิกชน นอกจากการทำบุญตักบาตรแล้ว บ้างนิยมไปฟังธรรม และรักษาอุโบสถศีลอีกด้วย
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53229-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53229-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53232-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53232-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53231-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53231-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53235-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53235-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53239-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53239-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53242-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/10/53242-1024x576.jpg)