ตรัง-ประชาชนตรังแห่ลงทะเบียนสวัสดิการแห่งรัฐ บางรายมาตั้งแต่ 7 โมงเช้า ชาวบ้านสะท้อนอยากให้รัฐช่วยเรื่องอาชีพและที่อยู่อาศัย
.
เมื่อวันที่ 5 กันยายน 65 ที่ศาลากลาง จ.ตรัง ในวันนี้เป็นการเปิดรับลงทะเบียนบัตรสวัสดิการแห่งรัฐ ปี 2565 เป็นวันแรก ปรากฎว่ามีประชาชนเดินทางมาลงทะเบียนเพื่อรับบัตรเป็นจำนวนมาก ขณะที่ทางจังหวัดได้จัดกิจกรรม “ClicK Off” โครงการลงทะเบียน เพื่อสวัสดิการแห่งรัฐ ปี 2565 จังหวัดตรังขึ้น ในวันนี้ (5 กย.) เพื่อประชาสัมพันธ์ สร้างความรับรู้ให้กับประชาชนได้รับทราบ ความพร้อมของจังหวัดตรัง ในการรับลงทะเบียนเพื่อสวัสดิการแห่งรัฐรอบใหม่ ปี 2565 ระหว่างวันที่ 5 กันยายน ถึง วันที่ 19 ตุลาคม 2565 นี้ ซึ่งบรรยากาศวันแรกกว่านี้พบว่ามีประชาชนบางส่วนเดินทางมาถึงศาลากลางจังหวัดตรังตั้งแต่ 7 โมงเช้าเพื่อรอลงทะเบียน
.
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_083053-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_083053-1024x576.jpg)
ทั้งนี้ในส่วนของการลงทะเบียนนั้นได้แบ่งการลงทะเบียนออกเป็นหลายส่วนทั้งที่สำนักงานสำนักงาน ที่ว่าการอำเภอ รวมทั้งธนาคารกรุงไทยธนาคารออมสิน และธนาคาร ธกส. ทั้งนี้ในส่วนของธนาคาร ธกส. ได้อำนวยความสะดวกให้แก่ประชาชนโดยการส่งเจ้าหน้าที่ลงไปประจำตามอบต.ต่างๆเพื่อรับลงทะเบียนประชาชนเป็นการอำนวยความสะดวก ทางด้านประชาชนที่เดินทางมาลงทะเบียนบอกว่าบัตรที่ได้จะนำไปซื้อข้าวสารซื้อน้ำมันผงซักฟอกหรือของใช้ที่จำเป็นในครอบครัว ส่วนความช่วยเหลือเพิ่มเติมที่อยากจะได้จากภาครัฐคืออยากจะได้ที่อยู่อาศัยอยากได้ร้านสำหรับการค้าขายและอยากได้เงินทุนเพราะบางคนตกงานมาตั้งแต่สถานการณ์โควิดจนถึงขณะนี้ยังไม่มีงานทำ
.
นางมุกดา จิตแจ้ง อายุ 53 ปี ชาวบ้านตำบลบ้านโพธิ์ อำเภอเมืองตรัง กล่าวว่า ตนมารอที่จตะทำบัตรสวัสดิการแห่งรัฐตั้งแต่ 07.00 น. และตนเข้าร่วมโครงการนี้ตั้งแรก ตอนนั้นทำงานเป็นลูกจ้าง แต่พอเกิดโควิดระบาด ตนก็ตกงานมานานเป็นปีแล้ว มีบัตรประชารัตน์ที่พอจุนเจือรายจ่าย ได้ซื้อของใช้ในบ้าน ได้ซื้อข้าวสาร เมื่อทราบว่ารัฐเปิดลงทะเบียนรอบสองก็รีบมา สิ่งที่อยากได้จากสวัสดิการของรัฐเพิ่มเติม เป็นเรื่องอาชีพ และที่อยู่อาศัย เพราะทุกวันนี้ยังไม่มบ้านเป็นของตัวเอง
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_083808-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_083808-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_083246-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_083246-1024x576.jpg)
ด้านนางสุจินต์ ราชสังข์ อายุ 70 ปี ชาวบ้านตำบลนาโต๊ะหมิง อำเภอเมืองตรัง กล่าวว่า วันนี้ตนมาถึงศาลากลางตรังเวลา 07.30 น.มาพร้อมลูกชายพิการ ต้องการทำบัตรสวัสดิการแห่งรัฐ เพราะตนต้องดูแลลูกชายพิการด้วย การมีบัตรสวัสดิการมาช่วย ได้นำบัตรไปซื้อของกินของใช้ในบ้าน
.
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_082923-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_082923-1024x576.jpg)
ขณะที่นางแก้วใจ คดีธรรม คลังจังกวัดตรัง กล่าวว่า ประชาชนสามารถลงทะเบียนโครงการสวัสดิการแห่งรัฐได้ที่ คลังจังหวัดตรัง ธนาคารออมสิน ธกส. ธนาคารกรุงไทย ที่ว่าการอำเภอ ตั้งแต่วันที่ 5 กันยายน –19 ตุลาคม 65 นอกจากนี้ในแต่ละตำบลทาง ธกส.ได้ส่งเจ้าหน้าที่ลงไปประจำเพื่ออำนวยความสะดวกให้แก่ประชาชน โดยไปประจำอยู่ที่อบต.ทุกแห่ง เจ้าหน้าที่ไปช่วยชาวบ้านลงทะเบียน นอกจากนี้ยังสามารถลงทะเบียนผ่านเว็บไซต์ [http://www.บัตรสวัสดิการแห่งรัฐ.mof.go.th%20ได้]www.บัตรสวัสดิการแห่งรัฐ.mof.go.th ได้ และ www.welfare.mof.go.th และสามารถพิมพ์เอกสารในเว็บไซต์ แล้วนนำมายื่นที่หน่วยรับลงทะเบียน กรณีลงแบบครอบครัวจำเป็นต้องลงลายมือชื่อคนในครอบครัวด้วย จากการประชาสัมพันธ์และการสำรวจข้อมูลประชาชนตื่นตัวต่อการลงทะเบียนในรอบนี้จำนวนมาก และรอบนี้รัฐบาลมีช่องทางให้ประชาชนได้ลงทะเบียนได้หลายช่องทาง ซึ่งอำนวยความสะดวกให้ประชาชนได้มาก
.
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_084014-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_084014-1024x576.jpg)
ทั้งนี้ข้อมูลเดิมมีผู้ลงทะเบียนรับบัตรสวัสดิการแห่งรัฐประมาณ 130,000 คน แต่ในครั้งนี้เชื่อว่ามีประชาชนสนใจเพิ่มมากขึ้นไม่ต่ำกว่า 150,000 คน โดยส่วนหนึ่งเกิดจากประชาชนที่มีอายุ 18 ปีตามหลักเกณฑ์เพิ่มขึ้น
.
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_090712-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_090712-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_092537-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_092537-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_092811-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_092811-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/ย้อนวันวานเมืองเก่าทับเที่ยง_๒๒๐๙๐๓_36-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/ย้อนวันวานเมืองเก่าทับเที่ยง_๒๒๐๙๐๓_36-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_085122-1024x576.jpg)
![](https://trangtoday.net/wp-content/uploads/2022/09/IMG_20220905_085122-1024x576.jpg)